bồi thường khi thu hồi đất Luật nhà đất 

Đất không có sổ đỏ có được bồi thường khi bị thu hồi?

Hỏi: Hiện tại, gia đình tôi có mảnh đất diện tích gần 100m2 xây nhà do bố tôi để lại từ năm 2002 (có Hợp đồng tặng cho có công chứng, chứng thực). Nhà tôi sống yên ổn từ đó đến nay, có đóng thuế đầy đủ nhưng do một số lý do tôi chưa đi làm sổ đỏ. Sắp tới, Nhà nước sẽ thu hồi một phần diện tích đất nhà tôi vì có dự án làm đường. Xin hỏi với trường hợp của gia đình tôi thì có được bồi thường phần đất mà nhà nước thu hồi không?

Xem thêm
quyền sở hữu nhà Luật nhà đất 

Không có bản thiết kế xây dựng có được chuyển quyền sở hữu nhà?

Hỏi: Tôi có mua một căn nhà diện tích 60m2, tổng diện tích xây 3 tầng là 173,1m2. Tôi là chủ thứ ba của ngôi nhà này. Khi làm hợp đồng chuyển nhượng tôi đã có đủ giấy tờ pháp lý, nhưng không có bản thiết kế nhà và giấy phép xây dựng.

Xem thêm
tặng cho đất nông nghiệp Luật nhà đất 

Có được chuyển nhượng, tặng cho đất nông nghiệp không?

Hỏi: Đề nghị cơ quan có thẩm quyền có thể xem xét hủy bỏ khoản 3 và khoản 4, Điều 191 Luật Đất đai năm 2013 được không? Vì theo tôi, quy định hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp thì không được nhận chuyển nhượng hoặc tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa gây nhiều khó khăn cho người dân.

Xem thêm
0933331048